Chi tiết sản phẩm
Thành phần Ibuprofen............400mg;
Mô tả:
Chỉ định:
Chống đau và viêm từ nhẹ đến vừa: nhức đầu, thủ thuật về răng, đau bụng khi hành kinh, cắt mép âm hộ. Viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên.
Liều dùng - Cách dùng:
Người lớn: Liều thông thường để giảm đau: 3 - 4 viên/ngày, chia làm nhiều liều nhỏ. Liều tối đa khuyến cáo là 6 viên/ngày hoặc 8 viên/ngày. Người bệnh bị viêm khớp dạng thấp thường phải dùng ibuprofen liều cao hơn so với người bị thoái hóa xương - khớp.
Trẻ em: Liều uống thông thường để giảm đau là 20 - 30 mg/kg thể trọng/ngày, chia làm nhiều liều nhỏ. Tối đa có thể cho 40 mg/kg/ngày để điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên nếu cần.
Chống chỉ định:
Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin).
Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30 ml/phút).
Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn, cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
Phụ nữ 3 tháng cuối của thai kỳ.
Tác dụng phụ:
Thường gặp:
Toàn thân: sốt, mỏi mệt.
Tiêu hóa: chướng bụng, buồn nôn, nôn.
Thần kinh trung ương: nhức đầu, hoa mắt chóng mặt, bồn chồn.
Da: mẩn ngứa, ngoại ban.
Ít gặp:
Toàn thân: phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, nổi mày đay.
Tiêu hóa: đau bụng, chảy máu dạ dày - ruột, làm loét dạ dày tiến triển.
Thần kinh trung ương: lơ mơ, mất ngủ, ù tai.
Mắt: rối loạn thị giác.
Tai: thính lực giảm.
Máu: thời gian máu chảy kéo dài.