Phazandol (xanh) 500 H120vn

NSX: Phúc Vinh

Chi tiết sản phẩm

Thành phần Paracetamol..........500mg; Tá dược: Avicel PH 101, Crosscarmellose sodium, Polyvinyl pyrrolidon K30, Bột talc, Magnesi stearat, Hydroxypropyl methyl cellulose 606, Hydroxypropyl methyl cellulose 615, Propylen glycol, Titan dioxyd.

Mô tả:

Chỉ định:

Phazandol chứa paracetamol là một thuốc giảm đau nhẹ và hạ sốt, được khuyến cáo để điều trị hầu hết các tình trạng đau và sốt, ví dụ như: nhức đầu bao gồm cả chứng đau nửa đầu và đau đầu do căng thẳng, đau răng; đau lưng, đau thấp khớp và đau cơ, đau bụng, đau họng; Và để hạ sốt trong các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm. Paracetamol cũng được khuyến cáo làm giảm triệu chứng đau do viêm khớp không nghiêm trọng.

Liều dùng - Cách dùng:

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên : Uống 1-2 viên/lần, uống lại sau mỗi 4 – 6 giờ nếu cần. Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg (8 viên/ngày).

Không dùng quá liều chỉ định. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Trẻ em dưới 12 tuổi: Không khuyến cáo sử dụng vì dạng bào chế không thích hợp để chia liều cho các đối tượng.

Chống chỉ định:

Quá mẫn với các thành phần của thuốc.

Người bệnh gan nặng, bệnh thận, bệnh tim, bệnh phổi và bệnh nhiều lần thiếu máu.

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Tác dụng phụ:

Paracetamol tương đối không độc ở liều điều trị. Khi dùng kéo dài các liều lớn, tác dụng không mong muốn trên máu đã xảy ra như: Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Ít gặp: Ban da, buồn nôn, nôn; loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu. Bệnh thận, độc tính thận khi làm dụng dài ngày.