Chi tiết sản phẩm
Thành phần Paracetamol.......2g. Natri saccharin.......0,1g. Tá dược........vừa đủ 20ml.
Mô tả:
Chỉ định:
Hạ sốt và giảm đau thông thường ở trẻ em như: đau, sốt do mọc răng, đau sau khi chủng ngừa, viêm họng.
Cách dùng - liều dùng:
Cách mỗi 4 giờ uống 1 lần, không quá 4 lần/ ngày:
Sơ sinh đến dưới 4 tháng tuổi: mỗi lần 10 giọt (tương đương 0,4ml).
Từ 4 đến dưới 12 tháng tuổi: mỗi lần 20 giọt (tương đương 0,8ml).
Từ 12 đến dưới 24 tháng tuổi: mỗi lần 30 giọt (tương đương 1,2ml).
Từ 2 đến dưới 4 tuổi: mỗi lần 40 giọt (tương đương 1,6ml).
Từ 4 đến 5 tuổi: mỗi lần 60 giọt (tương đương 2,4ml).
Chống chỉ định
Dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Suy gan.
Thiếu hụt G6DP.
Tác dụng phụ:
Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
Thường gặp: ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng hoặc dùng dài ngày.
Hiếm gặp: trường hợp phản ứng quá mẫn.
Thận trọng:
Tránh dùng thuốc quá lâu ngày nếu không được chỉ dẫn và theo dõi của thầy thuốc.
Người bệnh có thiếu máu từ trước.