Chi tiết sản phẩm
Thành phần Paracetamol........80mg Tá dược vừa đủ: Acid citric khan, natri hydrocarbonat, natri benzoat, povidon, aspartam, đường trắng
Mô tả:
Chỉ định:
Điều trị các triệu chứng sốt, đau nhức như : nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do vận động.
Liều lượng - Cách dùng:
Dạng bào chế này dùng cho trẻ em cân nặng từ 5 – 16kg (khoảng 2 tháng đến 5 tuổi).
Liều Paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo hướng dẫn
Trẻ cân nặng từ 5 – 6kg (khoảng từ 2 đến 4 tháng tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 7 - 8kg (khoảng từ 3 đến 9 tháng tuổi): mỗi lần dùng 1 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 9 - 12kg (khoảng từ 9 đến 24 tháng tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 8 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 13 - 16kg (khoảng từ 2 đến 5 tuổi): mỗi lần dùng 2 gói 80mg, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 12 gói trong một ngày.
Cách dùng:
Đổ gói thuốc vào cốc, sau đó thêm một ít đồ uống như: nước, sữa, nước hoa quả. Uống ngay sau khi thuốc đã tan hoàn hoàn.
Chống chỉ định:
Mẫn cảm với thuốc và suy tế bào gan.
Người thiếu máu nhiều lần, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
Người thiếu hụt men G6PD.
Tương tác thuốc:
Không dùng paracetamol đồng thời với phenothiazin, các thuốc chống co giật.
Tác dụng phụ:
Ban da, dị ứng, buồn nôn
Một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu; độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Chú ý đề phòng:
Thận trọng với bệnh nhân bị phenylceton – niệu, người bệnh có thiếu máu từ trước.
Phải báo cho Bác sĩ biết khi dùng quá liều hoặc nhỡ cho liều uống quá cao.
Không dùng phối hợp với các thuốc khác có chứa paracetamol để tránh vượt quá liều dùng hàng ngày được chỉ định