Pabemin 325mg H30g2.5gr

NSX: Pharimexco

Chi tiết sản phẩm

Thành phần Acetaminophen........325mg; Chlorpheniramine maleat.........2mg; Tá dược.......vừa đủ 1 gói.

Mô tả:

Chỉ định:

Thuốc Pabemin 325 được chỉ định dùng để điều trị sốt từ nhẹ đến vừa, cảm lạnh, ho, sổ mũi.

Liều dùng - Cách dùng:

Dùng đường uống. Hòa tan thuốc cốm vào nước, khuấy đều trước khi uống.

Liều dùng:

Cách mỗi 4 - 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ngày. 

Nếu cơn đau kéo dài quá 5 ngày, sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài quá 3 ngày hoặc sốt tái phát: Không nên tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 - 2 gói/lần. 

Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống 1 gói/lần. 

Trẻ em dưới 6 tuổi: Phải hỏi ý kiến bác sĩ.

Chống chỉ định:

Thuốc Pabemin 325 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

Quá mẫn với các thành phần của thuốc. 

Người bệnh glocom góc hẹp, phì đại tuyến tiền liệt, cơn hen cấp, tắc cổ bàng quang, tắc môn vị tá tràng.

Người cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng. 

Người đang dùng thuốc ức chế MAO trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng Pabemin 325. 

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Tác dụng phụ:

Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra, nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng thuốc và thăm khám bác sĩ.

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng thuốc ngay.

Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu. Tác dụng an thần rất khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt và gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng. Tuy nhiên, hầu hết người bệnh chịu đựng được các phản ứng phụ khi điều trị liên tục, đặc biệt nếu tăng liều từ từ.