Hapacol Cảm Cúm H10vi10vn

NSX: DHG Pharma

Chi tiết sản phẩm

Thành phần Paracetamol 500 mg, Cafein 25 mg, Phenylephrin 5 mg

Mô tả:

Công dụng (Chỉ định)

Dùng điều trị các triệu chứng của cảm cúm như sốt, đau, sung huyết mũi, mệt mỏi.

Cách dùng - Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi: uống 1 - 2 viên/ lần x 4 lần/ ngày, không sử dụng quá 8 viên/ ngày.

Lưu ý: Khoảng cách giữa 2 lần uống không được ít hơn 4 giờ.

Không uống quá 7 ngày trừ khi có chỉ định của Bác sĩ.

Không dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi.

Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)

Sử dụng đồng thời với các thuốc chống sung huyết kích thích giao cảm khác.

Bệnh nhân u tủy thượng thận.

Bệnh glôcôm góc đóng.

Quá mẫn với paracetamol hoặc bất kì thành phần nào của thuốc.

Suy gan, suy thận nặng, tăng huyết áp, cường giáp, đái tháo đường, các bệnh tim. Bệnh nhân đang sử dụng thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc ức chế beta và bệnh nhân sử dụng thuốc ức chế MAO trong vòng 2 tuần trước đó.

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

Cần sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan, suy thận nặng. Đối với bệnh nhân bị bệnh gan (không xơ) do rượu, mức độ nguy hại càng cao nếu sử dụng quá liều.

Cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc trên các bệnh nhân như sau:

Phì dại tuyến tiền liệt.

Bệnh mạch tắc nghẽn (như hội chứng Raynaud's).

Các bệnh về tim mạch.

Không sử dụng chung với các thuốc kích thích giao cảm khác (thuốc chống sung huyết, thuốc ăn kiêng, thuốc kích thích thần kinh giống amphetamin). (xem phần Tương tác thuốc)

Không uống quá nhiều cafein (cà phê, trà, nước uống đóng lon) khi dang sử dụng thuốc này.

Không uống thuốc quá liều khuyến cáo.

Tránh sừ dụng đồng thời với các thuốc chứa paracetamol khác.

Cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu triệu chứng còn dai dẳng hoặc đang sử dụng warfarin.

Đối với thuốc chứa paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Tác dụng không mong muốn thu thập từ dữ liệu lâm sàng thường hiếm gặp và xảy ra trên số ít các bệnh nhân. Vì vậy các tác dụng không mong muốn thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm ở liều dùng khuyến nghị được đưa ra trong bảng dưới đây theo hệ thống cơ quan của cơ thể. Do còn thiếu dữ liệu lâm sàng, chưa thể xác định tần suất các tác dụng không mong muốn gặp phải, tuy nhiên kinh nghiệm cho thấy tần suất xảy ra là rất hiếm.

Liên quan đến paracetamol:

Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu, mất bạch cầu hạt. Thường không liên quan nhiều đến paracetamol.

Rối loạn hệ miễn dịch: Quá mẫn. Các phản ứng dị ứng như ban da, phù mạch, hội chứng Stevens -Johnson, hoại tử biểu mô nhiễm độc.

Rối loạn hô hấp, ngực và trung thất: Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác.

Rối loạn gan mật: Rối loạn chức năng gan

Liên quan đến cafein:

Các tác dụng không mong muốn được liệt kê dưới dây với tần suất chưa xác định:

Thần kinh trung ương: Lo lắng, bồn chồn, dễ bị kích động, khó ngủ, chóng mặt.

Khi sử dụng paracetamol - cafein (theo liều khuyến nghị) cùng với thực phẩm chứa cafein có thể gây ra các triệu chứng như mất ngủ, bồn chồn, lo lắng, hồi hộp, dễ kích động, nhức dầu, khó chịu trên đường tiêu hóa.

Liên quan đến phenylephrin:

Các tác dụng không mong muốn thường gặp nhất đối với phenylephrin bao gồm:

Rối loạn tâm thần: Lo lắng.

Rối loạn thần kinh: Nhức đầu, chóng mặt, mất ngủ.

Rối loạn trên tim: Tăng huyết áp.

Rối loạn trên đường tiêu hóa: Buồn nôn, nôn.

Các tác dụng không mong muốn dưới dây chưa xác định được tần suất:

Rối loạn về mắt: Giãn đồng tử, glôcôm góc đóng cấp tính, thường hay diễn ra ở các bệnh nhân bị glôcôm góc đóng.

Rối loạn về tim: Nhịp nhanh, hồi hộp.

Rối loạn về da và dưới da: Các phản ứng dị ứng (ban da, mày đay, viêm da dị ứng).

Rối loạn về thận và tiết niệu: Khó tiểu, bí tiểu. Thường xảy ra ở những bệnh nhân bị tắc nghẽn đường tiết niệu như phì dại tuyến tiền liệt.

Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.