Chi tiết sản phẩm
Thành phần Paracetamol.......300mg;
Mô tả:
Chỉ định:
Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ.
Liều dùng - Cách dùng:
Cách dùng: Thuốc Efferalgan 300mg được bào chế dạng thuốc đạn dùng đường trực tràng.
Liều dùng: Trẻ từ 15 - < 30kg (3 - < 9 tuổi): Liều sử dụng tối đa là 1200mg (4 viên đạn) cách nhau 6 giờ.
Liều dùng paracetamol hàng ngày khuyến cáo là khoảng 60mg/kg/ngày, được chia làm 4 lần dùng, khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ. Vì có nguy cơ gây kích thích trực tràng nên việc điều trị bằng viên đạn càng ngắn càng tốt, không nên vượt 4 lần/ngày và nên thay thế sớm nhất có thể bằng đường uống
Lưu ý: Liều paracetamol tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo, hướng dẫn. Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều thích hợp nhất.
Tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng được trình bày chỉ để tham khảo. Để tránh nguy cơ bị quá liều, kiểm tra các thuốc uống cùng lúc (cả thuốc kê đơn và không kê đơn) phải không chứa paracetamol. Quá liều do vô ý có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và gây tử vong.
Paracetamol có nhiều dạng phân liều khác nhau để điều trị thích hợp tùy theo thể trọng của từng trẻ.
Dạng thuốc đạn không thích hợp trong trường hợp bị tiêu chảy.
Chống chỉ định:
Dị ứng với paracetamol hoặc với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc các thành phần của thuốc.
Bệnh gan nặng.
Mới bị viêm hậu môn, hoặc trực tràng, hoặc chảy máu trực tràng.
Tác dụng phụ:
Thường gặp, ADR > 1/100: Chưa có báo cáo.
Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100: Chưa có báo cáo.
Không có tần suất:
Máu và hệ bạch huyết: Giảm lượng tiểu cầu.
Tiêu hoá: Đau bụng, tiêu chảy.
Gan mật: Suy gan, hoại tử gan, viêm gan.
Miễn dịch: Phản ứng phản vệ, quá mẫn, phù mạch.
Cận lâm sàng: Tăng enzym gan.
Da và mô dưới da: Ban đỏ, ngứa, phát ban, mày đay, hội chứng ngoại ban, mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng Stevens-Johnson.